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Rekebisho 2/2022 
 

MAELEKEZO JUU YA USALAMA WA VYOMBO VIDOGO 

VYA MAJINI NA HATUA ZA KUCHUKUA KUEPUKA 

AJALI ZA VYOMBO HIVYO  
 

Tangazo hili linatolewa kwa Wamiliki wa vyombo Vidogo, Waendesha vyombo 

Vidogo, Wamiliki wa Bandari na Mialo 

 
 

1.0 Utangulizi 

 

1.1 Chombo kidogo ni chombo chochote chenye urefu chini ya mita 24 au ukubwa (gross 

tonnage) chini ya tani 50. 

1.2 Vyombo vidogo vinaendelea kukumbwa na ajali zinazosababisha upotevu wa maisha 

na mali kutokana na sababu mbali mbali. 

1.3 Wenye vyombo wanapaswa kuzingatia kuwa wanawajibu wa kuhakikisha kuwa 

vyombo vyao vina ubora unaostahili, vimekaguliwa na kusajiliwa kabla ya kuanza 

safari au kufanya shughuli za kiuchumi majini. 

1.4 Ili kufanikisha harakati za utafutaji na uokoaji endapo ajali itatokea au chombo 

kushindwa kujulikana kilipo, kila chombo kinawajibika kuacha taarifa za chombo, 

abiria, mizigo na mahali kinapokwenda kwa Wamiliki wa bandari/mwalo au Polisi au 

ofisi ya serikali ya mtaa/kijiji husika kabla ya kuanza safari. 

 

2.0 Ajali za Vyombo Vidogo Majini 

 

2.1 Kwa kadri ya chunguzi za ajali zilizofanywa imebainika kuwa kiasi kikubwa cha ajali 

za vyombo vidogo vya majini zimeonekana kuhusishwa na sababu kuu zifuatazo:  

• Ubora wa vyombo usiokidhi; 

• Hali mbaya ya hewa; 

• Upakiaji wa abiria na mizigo kuzidi kiasi; 

• Vyombo kuendeshwa na wafanyakazi wasio na sifa au uzoefu unaostahili; 

• Kusafiri usiku na bila kuwa na vifaa vya kuongozea chombo na taa za kuepusha 

kugongwa na vyombo vingine, hasa vyombo vikubwa; na 

• Kukwepa kutumia bandari na mialo rasmi. 
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3.0  Hatua Kuepusha Ajali za Vyombo Vidogo vya Majini 

 

Kwa kuzingatia sababu ambazo ni vyanzo vya ajali na ili kuepusha ajali hizo, mambo yafuatayo 

yanapaswa kuzingatiwa:  

 

• Chombo chochote hakiruhisiwi kuanza safari kama hakijakaguliwa na kupewa cheti au 

hakijasajiliwa au kimepakiwa kuzidi kiasi; 

• Chombo kisicho na mitambo (injini) hakiruhusiwi kubeba abiria; 

• Chombo chochote hakiruhusiwi kuanza safari kama hakina vifaa vya kuokolea maisha, 

hasa majaketi ya maisha (lifejackets); 

• Chombo kabla ya kuanza safari ni lazima kupata taarifa ya hali ya hewa na kutoanza 

safari pale inapobainika kuwa hali ya hewa ni mbaya katika sehemu yoyote ile ya njia 

inayo tarajiwa kutumiwa na chombo; 

• Chombo chochote ni lazima kuondokea kwenye bandari/mwalo rasmi na kuacha taarifa 

zake kwa ofisa wa bandari au msimamizi wa mwalo anayehusika au kama hayupo kwa 

uongozi wa serikali unaohusika na bandari au mwalo huo; 

• Chombo kidogo cha abiria au mizigo, hakiruhusiwi kuanza safari zake wakati wa usiku; 

•  Chombo kidogo hakiruhusiwi kuondokea bandari au mwalo usio rasmi; 

• Ni muhimu sana kwa abiria kukataa kupanda au wenye mizigo kukataa kutumia chombo 

kidogo ambacho: 

- kinaondokea bandari au mwalo usio rasmi; au 

- kimejaza kuzidi kiasi au kimepakiwa vibaya na kuhatarisha usalama wa chombo 

na abiria; au 

- kinatembea usiku; au 

- hakina vifaa vya kujiokolea, hasa majaketi ya maisha; au 

- hakina vifaa vya mawasiliano kwa radio au simu kulingana na ukubwa wa 

chombo na urefu wa safari. 

• Ni ukiukwaji wa sheria kwa mmiliki wa chombo kupeleka majini chombo kisicho na 

ubora unaostahili au kilichopakiwa kuzidi kiasi au isivyopaswa na kuhatarisha usalama 

wa chombo na maisha ya watu. Hatua za kisheria zitachukuliwa kwa yeyote anayekiuka 

kanuni hii. 

 

4.0 Taarifa Zaidi 

Msajili; 

Shirika la Uwakala wa Meli Tanzania (TASAC) 

Ghorofa ya 7 na 8, Jengo la PSSSF TOWER, mtaa wa Ohio / Garden  

S.L.P 989 

Dar es Salaam, Tanzania 

Simu +255 222 127 314 

Nukushi +255 222 127 313 

Barua pepe: dg@tasac.go.tz, info@tasac.go.tz 

Tovuti:            www.tasac.go.tz  
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